![](http://www.ninenox.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_6313-683x1024-1.jpg)
สวัสดีครับก็จบโครงการ super ai season 1 ไปแล้วนะครับ จริงๆก็จบมาได้ซักพักแล้ว เพิ่งจะมีเวลาว่างมาเขียนบทความ ต้องบอกว่าเป็นโครงการดีๆที่แนะนำเลยครับ หากใครที่สนใจทางด้าน AI เพราะเป็นโครงการอบรมระยะยาวหลายเดือน รับรองว่าได้ความรู้เต็มอิ่มแน่นอน ผลที่ได้จากโครงการนี้คือเหรียญทอง เกินคาดพอสมควร เพราะตัวผมเองก็เพิ่งจะเริ่มศึกษาด้าน AI ไม่นาน ดังนั้นก่อนเริ่มโครงการผมจึงเตรียมตัวมาค่อนข้างมาก โดยการไปหาเรียนคอร์สเพิ่มเติม ซึ่งก็เรียนไปหลายคอร์สเหมือนกัน แต่คุ้มค่าครับ ต้องขอขอบคุณอาจารย์ คณะกรรมการ และสต๊าฟในโครงการทุกท่านด้วยครับ
![](http://www.ninenox.com/wp-content/uploads/2022/01/241324131_10209080322681364_7571206077122151665_n.jpeg)
จากการที่ได้ร่วมโครงการ Super AI Engineer สิ่งที่ผมประทับใจ คือ คณะกรรมการอาจารย์และทีมงานทุกท่านเต็มที่กับโครงการ และให้ความสำคัญกับผู้เข้าร่วมโครงการทุกท่านมากครับ ดูแลจนจบโครงการเป็นอย่างดี โดยผมได้มีโอกาสเข้าร่วมค่ายที่จัดขึ้นที่กรุงเทพฯ เราจะได้อบรมและได้พบกับคนเก่ง ๆ ที่เข้ามาในโครงการเยอะมากครับ ซึ่งการเข้าร่วมโครงการนี้ได้ทั้งความรู้ เงินทุนการศึกษา ได้เรียนรู้กับคนเก่ง ๆ ได้เพื่อนใหม่ ได้ลองทำงานกับโจทย์จริงจากบริษัทต่าง ๆ ซึ่งหลังจากจบโครงการแล้วก็ทำให้เรามั่นใจได้ว่าเราพร้อมที่จะทำงานจริงในบริษัทต่าง ๆ ซึ่งเป็นโชคดีของผมที่บริษัท สมาร์ท เซนส์ อินดัสเตรียล ดีไซน์ จำกัด ได้ให้โอกาสผมในการเข้าไปฝึกงานกับบริษัท และหลังจากจบโครงการก็รับผมเข้าทำงานต่อ ต้องขอขอบคุณทั้งบริษัทและโครงการมาก ๆ ที่ให้โอกาสนี้กับผมครับ
![](http://www.ninenox.com/wp-content/uploads/2022/01/242332975_10209029947502016_2295964518975101725_n-1024x683.jpeg)
นอกจากนี้ตอนนี้กำลังเริ่มโครงการรุ่นที่สองแล้ว จึงอยากเชิญชวนผู้ที่สนใจในเรื่องของ AI หรือปัญญาประดิษฐ์เข้าร่วมเพื่อเรียนรู้และรับโอกาสดี ๆ แบบนี้ครับ หากได้เข้าร่วมโครงการแล้วอยากให้มีความตั้งใจและพยายามส่งงานให้ครบทุกครั้ง ซึ่งการบ้านหรือโจทย์ในแต่ละครั้งจะทำให้เราได้เรียนรู้การแก้โจทย์ปัญหาต่าง ๆ บางโจทย์เป็นปัญหาที่มาจากบริษัทจริง ๆ ทำให้เรามองภาพในการไปทำงานจริงได้ ซึ่งเป็นโอกาสที่ดีมาก ๆ จึงอยากให้รุ่นน้องทุกคนพยายามทำให้เต็มที่ ผมเชื่อว่าหากทุกคนทำเต็มที่ สิ่งที่จะได้กลับมานั้นคุ้มค่าแน่นอน อีกเรื่องที่อยากจะฝากคือหลังจากทุกคนได้ความรู้ต่าง ๆ มากมายจากโครงการแล้ว อยากจะให้ทุกคนช่วยกันแชร์ความรู้หรือช่วยกันส่งต่อความรู้ให้กับคนรุ่นหลังต่อไป ไม่ว่าจะเป็นการสอนผ่านคลิปวิดิโอ เขียนบทความ หรืออื่น ๆ เราจะได้ช่วยกันพัฒนาทรัพยากรบุคคลทางด้านเอไอออกมาเยอะ ๆ เพื่อเป็นแรงงานในการพัฒนาประเทศไทยของเราต่อไปครับ อย่าเป็นคนเก่งที่ไร้น้ำใจ จงเป็นคนเก่งที่มีจิตใจดีงาม และพร้อมที่จะช่วยเหลือผู้อื่นในสิ่งที่ตัวเองช่วยเหลือได้ครับ สู้ ๆ นะครับทุกคน…