ขึ้นหัวข้อมาว่าเป็นปัญหา เหมือนจะร้ายแรง จริงๆก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรมากครับ แค่ดูโค้ดแล้วไม่ค่อยเป็นระเบียบ หากชอบแบบใหม่อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนะครับ
เอาล่ะ มาเข้าเรื่องกันเลยครับ หลังจากที่ android studio เป็นเวอร์ชัน 3.0 ขึ้นมา ได้มีการเปลี่ยนค่า standard เริ่มต้นของโปรแกรมในการเว้นระยะของโค้ดใน xml เป็นแบบใหม่ ซึ่งดูแปลกๆ ตามรูปข้างล่างนี้
![](https://i1.wp.com/www.ninenox.com/wp-content/uploads/2019/06/Screen-Shot-2562-06-28-at-10.06.55.png?fit=1024%2C698&ssl=1)
จากในรูปข้างบน เมื่อเราพิมพ์ TextView จะมีค่า attribute ออกมาแบบในรูป คือ ค่า width กับ height จะเป็นบรรทัดเดียวกันเลย ซึ่งถ้าเป็นแบบที่เราเคยใช้ จะเป็นตามในรูปข้างล่างนี้ จะมี width กับ height คนล่ะบรรทัด ดูเป็นระเบียบ เรียบร้อยกว่า
![](https://www.ninenox.com/wp-content/uploads/2019/06/Screen-Shot-2562-06-28-at-10.40.50.png)
คราวนี้เรามาดูวิธีการเปลี่ยนให้มาเป็นรูปแบบการใช้งานแบบวิธีเก่า ที่เป็นแบบขึ้นบรรทัดใหม่กันนะครับ
คลิกที่เมนู Android studio-> Preferences->Editor->Code Style->XML ตามรูปข้างล่างครับ จากนั้นติ๊กถูกที่ Use custom formatting settings for Android XML files
![](https://i1.wp.com/www.ninenox.com/wp-content/uploads/2019/06/Screen-Shot-2562-06-28-at-10.05.59.png?fit=1024%2C706&ssl=1)
ง่ายๆแค่นี้เราก็ใช้งานได้แล้วครับ โชคดีครับ.
1